Cho thuê nhà, khỏi công chứng hợp đồng?

Image result for Cho thuê nhà, khỏi công chứng hợp đồng?

Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng - chứng thực hợp đồng. 

ôi cho thuê mặt bằng phía trước căn nhà đang ở để họ bán quần áo thời trang, thời hạn thuê 12 tháng. Vậy chúng tôi có buộc phải đi công chứng hợp đồng cho thuê nhà hay hai bên chỉ cần làm văn bản ký tay với nhau là được?  

Hạnh Phạm (fri_junephamhanh@yahoo.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆUTrưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM), trả lời: Theo khoản 2 Điều 122 Luật Nhà ở (có hiệu lực từ ngày 1-7-2015) thì trường hợp cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng - chứng thực hợp đồng (trừ trường hợp các bên có nhu cầu).

Như vậy, bạn và bên thuê nhà chỉ cần lập văn bản cho thuê nhà mà không cần phải đi công chứng (trừ khi có nhu cầu) theo quy định trên. 


Ngày cập nhật 2016/09/14 Tác giả: nhadatphucankhang





Hỗ trợ trực tuyến

0906812689

0929295979

0906724869

Hình Ảnh Dự Án

Liên Kết Website

BACK TO TOP